5 ನೇ ದಿನ: ಹೋಲಿಕಾರವರ ವಿಶ್ವಾಸಘಾತುಕತೆಯೊಂದಿಗೆ, ಸೈತಾನನು ಹೊಡೆಯಲು ಸುರುಳಿಯಾಗಿರುತ್ತಾನೆ

ಹಿಂದೂ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯನ್ನು ಹೋಳಿ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಹಲವರು ಹೋಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ಕೆಲವರು ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಾಚೀನ ಉತ್ಸವ – ಪಸ್ಕಹಬ್ಬಕ್ಕೆ  ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಪಸ್ಕಹಬ್ಬವು ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಇಬ್ರೀಯ ಪಂಚಾಂಗವು ಚಂದ್ರನ ಚಕ್ರಗಳನ್ನು ಸೌರ ವರ್ಷದೊಂದಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ನಡೆಸುವುದರಿಂದ, ಅದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅದೇ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ಮೇಲೆ, ಅಥವಾ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮುಂದಿನ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ಮೇಲೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಪಸ್ಕಹಬ್ಬ ಮತ್ತು ಹೋಳಿ ಎರಡೂ 2021, ಮಾರ್ಚ್ 28 ರ ಭಾನುವಾರದಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ. ಆದರೆ 2022 ರಲ್ಲಿ ಹೋಳಿ, ಮಾರ್ಚ್ 18 ರಂದು ಹಾಗೆಯೇ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬ ಮುಂದಿನ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಂದು  ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಹೋಳಿಯ ಹಿಂದಿನ ಸಂಜೆ, ಅಥವಾ ಹೋಲಿಕಾ ದಹನ್, ಅದು ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೋಲಿಕಾ ದಹನ್

ಜನರು ಹೋಳಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಹಿಂದಿನ ರಾತ್ರಿಯನ್ನು ಹೋಲಿಕಾ ದಹನ್ (ಕೋಟಿ ಹೋಳಿ ಅಥವಾ ಕಾಮುಡು ಪೈರ್) ಎಂದು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೋಲಿಕಾ ದಹನ್ ಪ್ರಹ್ಲಾದನ ಸದ್ಗುಣ ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸಿ ಹೋಲಿಕಾಳನ್ನು ಸುಡುವುದನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ಕಥೆಯು ರಾಕ್ಷಸ ರಾಜ ಹಿರಣ್ಯಕಸ್ಯಪ  ಮತ್ತು ಅವನ ಮಗ ಪ್ರಹ್ಲಾದನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ಇಡೀ ಭೂಮಿಯನ್ನೇ  ಗೆದ್ದನು. ಅವನು ತುಂಬಾ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದಿದ್ದನು, ಅವನು ತನ್ನನ್ನು ಮಾತ್ರ ಆರಾಧಿಸುವಂತೆ ತನ್ನ ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ  ಆಜ್ಞಾಪಿಸಿದನು. ಆದರೆ ಅವನ ಸ್ವಂತ ಮಗ, ಪ್ರಹ್ಲಾದ್, ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದು ಅವನಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನಿರಾಶೆಯನ್ನು ತಂದಿತು.

ತನ್ನ ಮಗನ ಸ್ಪಷ್ಟ ದ್ರೋಹದಿಂದ ಕೋಪಗೊಂಡ, ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪ್ ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ಮರಣಕ್ಕೆ ಖಂಡಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಅವನನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಹಲವಾರು ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದನು, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ವಿಫಲವಾದವು. ವಿಷಪೂರಿತ ಸರ್ಪಗಳಿಂದ ಕಚ್ಚಲ್ಪಡುವುದರಿಂದಿಡಿದು, ಆನೆಗಳಿಂದ ತುಳಿದು ಧ್ವಂಸಮಾಡುವವರೆಗೂ, ಪ್ರಹ್ಲಾದ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗದೆ ಹೊರ ಬರುತ್ತಾನೆ.

ಕೊನೆಗೆ, ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ತನ್ನ ರಾಕ್ಷಸಿ ಸಹೋದರಿ ಹೋಲಿಕಾ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಿದ. ಅವಳು ಮೇಲಂಗಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು, ಅದು ಅವಳನ್ನು ಬೆಂಕಿಯಿಂದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆಮಾಡಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ಹೋಲಿಕಾಗೆ ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ಸುಟ್ಟು ಕೊಲ್ಲುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡನು. ಹೋಲಿಕಾ ಒಂದು ಚಿತೆಯ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು, ಸ್ನೇಹಕ್ಕಾಗಿ ನಟಿಸುತ್ತಾ, ಯುವ ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಒಲಿಸಿದಳು. ನಂತರ ಅವಳು ಬಿರುಸಿನ ದ್ರೋಹದಲ್ಲಿ, ಚಿತೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತಿಸಲು ತನ್ನ ಓಲೆಕಾರರಿಗೆ ಆದೇಶಿಸಿದಳು. ಹೇಗಾದರೂ, ಹೋಲಿಕಾಳ ಮೇಲಂಗಿಯು ಅವಳನ್ನು ಪ್ರಹ್ಲಾದನಿಗೆ ಬೀಸಿತು. ಜ್ವಾಲೆಗಳು ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ಸುಡಲಿಲ್ಲ, ಹಾಗೆಯೇ ಹೋಲಿಕಾ ತನ್ನ ದುಷ್ಟ ತಂತ್ರದಿಂದಾಗಿ ಸುಟ್ಟುಹೋದಳು. ಹೀಗಾಗಿ, ಹೋಲಿಕಾಳ ಸುಡುವಿಕೆಯಿಂದ ಹೋಳಿ ದಹನ್ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಯೂದನು: ಹೋಲಿಕಾಳಂತಹ ವಿಶ್ವಾಸಘಾತುಕತನದಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಾನೆ

ಸತ್ಯವೇದವು ಸೈತಾನನನ್ನು ಆಳುವ ಆತ್ಮ ರಾಕ್ಷಸ ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪುನಂತೆಯೇ, ಸೈತಾನನು ಯೇಸುವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ, ಎಲ್ಲರೂ ಅವನನ್ನು ಆರಾಧಿಸುವಂತೆ ಸಂಚು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಅದು ವಿಫಲವಾದಾಗ ಅವನು ಯೇಸುವನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಹೊರಟನು, ತಾನು ಹೇಳುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಜನರನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನ ಮಾಡಿದನು. ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಹೋಲಿಕಾ ಮೂಲಕ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಯೇಸು ತನ್ನ ಬರೋಣದ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿಸಿದ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ, ಸೈತಾನನು ಯೇಸುವನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು, 5 ನೇ ದಿನದಂದು ಯೂದನನ್ನು ಬಳಸಿದನು. ವಿವರಣೆ ಇಲ್ಲಿದೆ:

1 ಹುಳಿಯಿಲ್ಲದ ರೊಟ್ಟಿಯನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಪಸ್ಕವೆಂಬ ಹಬ್ಬವು ಹತ್ತಿರವಾದಾಗ 2 ಮಹಾಯಾಜಕರೂ ಶಾಸ್ತ್ರಿಗಳೂ ಯೇಸುವನ್ನು ಕೊಲ್ಲಬೇಕೆಂದಿದ್ದು ಜನರಿಗೆ ಹೆದರಿ ತಕ್ಕ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದರು. 3 ಆಗ ಸೈತಾನನು ಹನ್ನೆರಡು ಮಂದಿಶಿಷ್ಯರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನಾದ ಇಸ್ಕರಿಯೋತನೆಂಬ ಯೂದನಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವನು 4 ಮಹಾಯಾಜಕರ ಬಳಿಗೂ ಕಾವಲಿನ ದಳವಾಯಿಗಳ ಬಳಿಗೂ ಹೋಗಿ ತಾನು ಯೇಸುವನ್ನು ಹಿಡುಕೊಡುವ ಉಪಾಯವನ್ನು ಕುರಿತು ಅವರ ಸಂಗಡ ಮಾತಾಡಿದನು. 5 ಅವರು ಸಂತೋಷಪಟ್ಟು ನಿನಗೆ ಹಣ ಕೊಡುತ್ತೇವೆಂದು ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಲು 6 ಅವನು ಒಡಂಬಟ್ಟು ಆತನನ್ನು ಗದ್ದಲವಾಗದಂತೆ ಅವರಿಗೆ ಹಿಡುಕೊಡುವದಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವಾದ ಸಮಯವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದನು.

ಲೂಕ 22: 1-6

ಸೈತಾನನು ಯೇಸುವಿಗೆ ದ್ರೋಹ ಮಾಡಲು ಯೂದನನ್ನು ‘ಪ್ರವೇಶಿಸಿ’ ಅವರ ಸಂಘರ್ಷದ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದನು. ಇದು ನಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗಬಾರದು. ಸುವಾರ್ತೆಯು  ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಸೈತಾನನನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ:

7 ಪರಲೋಕದಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧ ನಡೆಯಿತು. ಮೀಕಾಯೆಲನೂ ಅವನ ದೂತರೂ ಘಟಸರ್ಪದ ವಿರುದ್ಧ ಯುದ್ಧ ಮಾಡಿದರು. ಘಟಸರ್ಪವೂ ಅವನ ದೂತರೂ ಯುದ್ಧ ಮಾಡಿ ಕಾದಾಡಿದರು. 8 ಆದರೆ ಘಟಸರ್ಪಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿಲ್ಲದ್ದರಿಂದ ಅದು ಸೋಲನ್ನಪ್ಪಿತು. ಹೀಗೆ ಪರಲೋಕದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೂ ಸ್ಥಳವಿಲ್ಲದಂತಾಯಿತು. 9  ಭೂಲೋಕದವರನ್ನೆಲ್ಲಾ ಮರುಳುಗೊಳಿಸಿ ಪಾಪ ಮಾಡಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಮಹಾ ಘಟಸರ್ಪವು ಅಂದರೆ ಪಿಶಾಚನೆಂತಲೂ ಸೈತಾನನೆಂತಲೂ ಹೆಸರುಳ್ಳ ಆ ಪುರಾತನ ಸರ್ಪವನ್ನು ಭೂಮಿಗೆ ತಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಅವನ ದೂತರು ಅವನೊಂದಿಗೆ ದೊಬ್ಬಲ್ಪಟ್ಟರು.

ಪ್ರಕಟನೆ 12: 7-9

ಸತ್ಯವೇದವು ಸೈತಾನನನ್ನು ಇಡೀ ಜಗತ್ತನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸಿ ನಡೆಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಕುತಂತ್ರದ ಶಕ್ತಿಯುತ ಮಹಾಸರ್ಪಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸುತ್ತದೆ, ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪ್ನಂತಹ ಪ್ರಬಲ ರಾಕ್ಷಸ. ಮಾನವನ ಇತಿಹಾಸದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯಾದ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ  ಅವನನ್ನು ಸರ್ಪಕ್ಕೆ ಸಹಾ ಹೋಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆ ಪ್ರಾಚೀನ ಸರ್ಪದಂತೆ ಅವನು ಈಗ ಹೊಡೆಯಲು ಸುರುಳಿಯಾಗಿರುತ್ತಾನೆ. ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪ್ ಹೋಲಿಕಾ ಮೂಲಕ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಅವನು ಯೇಸುವನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ಯೂದನನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನ ಮಾಡಿದನು. ಸುವಾರ್ತೆಯು ದಾಖಲಿಸಿದಂತೆ:

ಅಲ್ಲಿಂದೀಚೆಗೆ ಜುದಾಸ್ ಅವನನ್ನು ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವ ಅವಕಾಶಕ್ಕಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದನು

.ಮತ್ತಾಯ 26: 16

ಮರುದಿನ, 6 ನೇ ದಿನ, ಪಸ್ಕಹಬ್ಬ. ಹೇಗೆ ಸೈತಾನನು, ಯೂದನ ಮೂಲಕ, ಹೊಡೆಯುತ್ತಾನೆ? ಯೂದನಿಗೆ ಸಂಭವಿಸುವದೇನು? ನಾವು ಮುಂದೆ ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

5 ನೇ ದಿನದ ಸಾರಾಂಶ

ಕಾಲಮಿತಿಯು ಈ ವಾರದ 5 ನೇ ದಿನದಂದು, ದೊಡ್ಡ ರಾಕ್ಷಸ ಮಹಾಸರ್ಪ, ಸೈತಾನನು, ತನ್ನ ವೈರಿಯಾದ ಯೇಸುವನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಹೇಗೆ ಸುರುಳಿಯಾಗಿರುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

5 ನೇ ದಿನ: ದೊಡ್ಡ ರಾಕ್ಷಸ ಮಹಾಸರ್ಪ,ಸೈತಾನನು,ಯೇಸುವನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಯೂದನಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಾನೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *