ದಿನ 2: ಯೇಸುವಿನ ದೇವಾಲಯ ಮುಚ್ಚಲಾಯಿತು… ಪ್ರಾಣಘಾತಕ ಮುಖಾಮುಖಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತದೆ

ಯೇಸು ಯೆರೂಸಲೇಮಿಗೆ ರಾಜತ್ವವನ್ನು ಹಕ್ಕು ಸಾಧಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಬೆಳಕಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ್ದನು. ಇದು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಅನುಚಿತ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಇಂದಿಗೂ ಇದೆ. ಆದರೆ ಆತನು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮುಂದೆ ಮಾಡಿದ್ದು ನಾಯಕರೊಂದಿಗಿನ ತಳಮಳಿಸುವ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಸಿಡಿಸಿತು. ಆ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾವು ಅದನ್ನು ಇಂದು ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯ ದೇವಾಲಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬೇಕು.

ಭಾರತದ ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೇವಾಲಯಗಳು

ಬ್ರೀಹದೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ

ತಮಿಳು ರಾಜ ರಾಜ ಚೋಳ 1 (ರಾಜರಾಜೇಶ್ವರಂ ಅಥವಾ ಪೆರುವುದೈಯರ್ ಕೋವಿಲ್) ಎಂಬ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು (ಕ್ರಿ.ಶ. 1003-1010) ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು, ಇದನ್ನು ರಾಜ ದೇವಾಲಯವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದನು. ಅದರ ನಿರ್ಮಾಣದ ಹಿಂದೆ ರಾಜ ಮತ್ತು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳೊಂದಿಗೆ, ಆ ರಾಜ ದೇವಾಲಯವು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಕಟ್ಟಡದ ಕಲ್ಲುಗಳಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬೃಹದೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಾಗ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡದಾದ  ದೇವಸ್ಥಾನವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿತು ಮತ್ತು ಇಂದು ಇದನ್ನು “ಅದ್ಭುತವಾದ ಜೀವ೦ತ ಚೋಳ ದೇವಾಲಯಗಳ” ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

• ಮಹತ್ತಾದ ಬೃಹದೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ

• ಬೃಹದೇಶ್ವರ ಸ್ಥಳ

• ಬೃಹದೇಶ್ವರ: ಮತ್ತೊಂದು ಅನುಕೂಲ ಸ್ಥಾನ

ಕೈಲಾಸ ಪರ್ವತದಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ನಿಯಮಿತ ಮನೆಗೆ ಪೂರಕವಾಗಿಸಲು ಶಿವನಿಗೆ ದಕ್ಷಿಣದ ಮನೆಯಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಯಜಮಾನ, ಭೂಮಾಲೀಕ ಮತ್ತು ಹಣ ಸಾಲ ನೀಡುವವರಾಗಿಯೂ ಸಹಾ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತು. ಈ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೃಹದೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿತು, ಅದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿತು. ರಾಜನ ಸರ್ಕಾರವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾದ ಅಧಿಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ರಾಜ ದೇವಾಲಯದ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸಿತು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ದೇವಾಲಯವು ಈ ದೇವಾಲಯದಂತೆ ಆಸ್ತಿ, ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ.

ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ

ಇದು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ, ತಿರುಪತಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ವೆಂಕಟೇಶ್ವರನಿಗೆ (ಬಾಲಾಜಿ, ಗೋವಿಂದ ಅಥವಾ ಶ್ರೀನಿವಾಸ) ಸಮರ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯದ ಇತರ ಹೆಸರುಗಳು: ತಿರುಮಲ ದೇವಸ್ಥಾನ, ತಿರುಪತಿ ದೇವಸ್ಥಾನ, ಮತ್ತು ತಿರುಪತಿ ಬಾಲಾಜಿ ದೇವಸ್ಥಾನ. ಇದನ್ನು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಈ ದೇವಾಲಯದಿಂದ ಬರುವ ಆದಾಯದ ಉತ್ಪತಿಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ, ಹಾಗೂ ವಿಶ್ವದ ಶ್ರೀಮಂತ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ತಿರುಪತಿಯ ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ

ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಸ್ಥಳ

ಇದು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಸಂದರ್ಶಕರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಕ್ತರಿಂದ ಹೇರಳವಾಗಿ ಅರ್ಪಣೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಣ ಮತ್ತು ಚಿನ್ನದ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ, ಆದರೆ ಕೂದಲಿನ ರೂಪದಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ. ಸ್ಥಳೀಯ ಹುಡುಗಿಯನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗಲು ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ವರದಕ್ಷಿಣೆ ಸಾಲದ ಬಲೆಗೆ ಬಿದ್ದುಹೋದ ಎಂಬ ಕಥೆಯಿಂದ ಇದು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅವನಿಗೆಅನೇಕ ಭಕ್ತರು ಆ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತೀರಿಸಲು ಅವರು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಆ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತೀರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ದೇವಾಲಯವು COVID-19 ರೊಂದಿಗೆ, ಕಠಿಣ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದಿದೆ ಮತ್ತು 1200 ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಬೇಕಾಯಿತು.

ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನ

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತ ದೇವಾಲಯಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿಯನ್ನು  ಆದಿ ಶೇಷ ಎಂಬ ಸರ್ಪದ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಪ್ರಧಾನ ದೇವತೆಯಾಗಿದೆ. ಇದರ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಬ್ಬವೆಂದರೆ ಲಕ್ಷ ದೀಪಮ್, ಅಥವಾ ಪ್ರತಿ 6 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸಂಭವಿಸುವ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ದೀಪಗಳು. 2011 ರಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯದ ರಹಸ್ಯ ನೆಲದಡಿಯಲ್ಲಿ ವಜ್ರಗಳು, ಚಿನ್ನದ ನಾಣ್ಯಗಳು, ಚಿನ್ನದ ವಿಗ್ರಹಗಳು, ಆಭರಣಗಳ ಚೀಲಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂಪತ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಿರುವದಾಗಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು. ಈಗ ತಜ್ಞರು ಅದರ ಬೆಲೆಯನ್ನು 20 ಶತಕೋಟಿ ಯುಎಸ್ಡಿ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಾರೆ.

• ಚಿನ್ನದ ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ

• ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ಸ್ಥಳ

• ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನ

ಇಬ್ರೀಯರ ದೇವಾಲಯ

ಇಬ್ರಿಯರಿಗೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ದೇವಾಲಯವಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅದು ಯೆರೂಸಲೇಮಿನಲ್ಲಿತ್ತು. ಇದು ಬೃಹದೇಶ್ವರನಂತೆ, ರಾಜ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಕ್ರಿ.ಪೂ 950 ರಲ್ಲಿ ರಾಜ ಸೊಲೊಮೋನ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು. ಇದು ಅನೇಕ ಕೆತ್ತನೆಗಳು, ಅಲಂಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಚಿನ್ನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ರಚನೆಯಾಗಿತ್ತು. ಇಬ್ರಿಯರು ಮೊದಲ ದೇವಾಲಯದ ವಿನಾಶದ ನಂತರ ಅದೇ ಖಚಿತವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಪ್ರಬಲನಾದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಹೆರೋದನು ಬಹಳವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸಿದನು, ಆದ್ದರಿಂದ ಯೇಸುವಿನ ಪ್ರವೇಶದಲ್ಲಿ ಇದು ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯಂತ ಹೃದಯಸ್ಪರ್ಶಿ ರಚನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿತ್ತು, ಇದನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಎಲ್ಲಕಡೆ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಾದ್ಯಂತದ ಯಹೂದಿ ಯಾತ್ರಿಕರು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಸ್ಥಿರವಾದ ಗುಂಪು ನಿಗದಿತ ಉತ್ಸವಗಳಲ್ಲಿ ಸಂದರ್ಶಕರ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಹೀಗೆ ದೇವಾಲಯದ ಆರಾಧನೆಯನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತ ಉದ್ಯಮವನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದ ಪುರೋಹಿತರು ಮತ್ತು ಒದಗಿಸುವವರ ದೊಡ್ಡ ಕೆಲಸದ ತಂಡವಿತ್ತು.

• ಯೆರೂಸಲೇಮಿನ ದೇವಾಲಯ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮಾದರಿ

ಯೆರೂಸಲೇಮಿನ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯುನ್ನತ ದೇವಾಲಯ

ಈ ದೇವಾಲಯವು ಸಂಪತ್ತು, ಗೌರವ, ಅಧಿಕಾರ, ಮತ್ತು ಭವ್ಯತೆಗಳಲ್ಲಿ ಬೃಹದೇಶ್ವರ, ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ಮತ್ತು ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯಗಳಂತೆ ಇತ್ತು.

ಆದರೂ ಇದು ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿತ್ತು. ಇದು ಇಡೀ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿರುವ ಏಕೈಕ ದೇವಾಲಯವಾಗಿತ್ತು. ಅದರ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಮೂರ್ತಿಗಳು ಅಥವಾ ವಿಗ್ರಹಗಳು ಇರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ದೇವರ ಪ್ರಾಚೀನ ಇಬ್ರೀಯ ಪ್ರವಾದಿಗಳು ಆತನ ವಾಸಸ್ಥಳದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

1 ಯೆಹೋವನು ಹೀಗೆನ್ನುತ್ತಾನೆ: ಆಕಾಶವು ನನಗೆ ಸಿಂಹಾಸನ, ಭೂಮಿಯು ನನಗೆ ಪಾದಪೀಠ. ನೀವು ನನಗೆ ಇನ್ನೆಂಥಾ, ಮನೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುವಿರಿ? ನನ್ನ ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ತಕ್ಕ ಸ್ಥಳವು ಎಂಥದು? 2 ಇವುಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ನನ್ನ ಕೈಯೇ ನಿರ್ಮಿಸಿತು, ಹೌದು, ನನ್ನ ಕೈಯಿಂದಲೇ ಇವುಗಳೆಲ್ಲಾ ಉಂಟಾದವು.

ಯೆಶಾಯ 66: 1-2 ಎ

ಈ ದೇವಾಲಯವು ದೇವರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಸ್ಥಳವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ ಮನುಷ್ಯನು ದೇವರನ್ನು ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಆತನ ಪ್ರಸನ್ನತೆಯು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿತ್ತು. ದೇವರು ಅಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತನಾಗಿದ್ದನು, ಆರಾಧಕರಲ್ಲ.

ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತನ ಪರೀಕ್ಷೆ: ದೇವರು ಅಥವಾ ಯಾತ್ರಿಕ?

ಇದನ್ನು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿ. ಬೃಹದೇಶ್ವರ, ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ಮತ್ತು ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವಾಗ,  ಭಕ್ತರು ತಾವು ಯಾವ ದೇವತೆಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಬೇಕೆಂದು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಬೃಹದೇಶ್ವರನು ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದ್ದರೂ, ವಿಷ್ಣು, ಗಣೇಶ, ಹರಿಹರ (ಅರ್ಧ ಶಿವ, ಅರ್ಧ ವಿಷ್ಣು), ಸರಸ್ವತಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ದೇವತೆಗಳ ಪೂಜಾ ಮನೆಗಳೂ ಸಹಾ ಆಗಿತ್ತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಬೃಹದೇಶ್ವರಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವಾಗ ಯಾವ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸಬೇಕೆಂದು ಭಕ್ತರು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು, ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯ ಕೆಲವು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಸಂಯೋಜನೆ. ಅನೇಕ ಮೂರ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಈ ಎಲ್ಲಾ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ನಿಜವಾದದ್ದಾಗಿದೆ. ದೇವತೆಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಯಾತ್ರಿಯೊಂದಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಈ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಅಥವಾ ಬೆಲೆಯ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಯಾತ್ರಿಗಳು, ರಾಜರು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಬ್ಬಬ್ಬರೂ ಏನು ಕೊಡಬೇಕೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದಂತೆ ಈ ದೇವಾಲಯಗಳು ಶ್ರೀಮಂತವಾಗಿವೆ. ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿರುವ ದೇವತೆಗಳು ಯಾವ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಸೂಚಿಸಿಲ್ಲ.

ನಾವು ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸಲು ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆ ಮಾಡಿದರೂ, ದೇವತೆಗಳು ನಮ್ಮನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆಂದು ನಾವು ಎಂದಿಗೂ ನಿರೀಕ್ಷಿಸದ ಕಾರಣ ದೇವತೆಗಳು ನಿಜವಾಗಿ ಶಕ್ತಿಹೀನರು ಎಂಬಂತೆ ನಾವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತೇವೆ; ಬದಲಿಗೆ ನಾವು ಅವರನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ದೇವಾಲಯದ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ, ದೇವರು ಅಥವಾ ಯಾತ್ರಿ ಯಾರು ಎಂದು ಕೇಳುವ ಈ ದೃಗ್ವಿಜ್ಞಾನದಿಂದ, ಶ್ರಮಮರಣದ ವಾರ, ಸೋಮವಾರ, 2 ನೇ ದಿನದಂದು ಯೇಸುವಿಗೆ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಆ ದೇವಾಲಯದ ದೇವರು, ಸ್ವರ್ಗ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಉಂಟು ಮಾಡಿದವನು, ಅವನನ್ನು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಾದ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಆರಿಸಿದನು. ಈ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ನಾವು ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಆ ದಿನ ಕುರಿಮರಿಗಳನ್ನು ಆರಿಸುವುದು

ಯೇಸು ಪವಿತ್ರ ವಾರದ 1 ನೇ ದಿನವಾದ, ನಿಸಾನ್ 9 ರ, ಭಾನುವಾರದಂದು ಯೆರೂಸಲೇಮಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದನು. ಪ್ರಾಚೀನ ಇಬ್ರೀಯ  ವೇದಗಳು  ಮರುದಿನ, ನಿಸಾನ್ 10 ಕ್ಕೆ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು, ಇದು ಅವರ ಪಂಚಾಂಗದಲ್ಲಿ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿಸಿದೆ. ದೇವರು ಮುಂಬರುವ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಉತ್ಸವಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ತಯಾರಿ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಸಾವಿರದ ಹದಿನೈದು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಮೋಶೆಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದ್ದನು. ದೇವರು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ನಮೂದಿಸಿದ್ದೇನೆಂದರೆ:

1 ಐಗುಪ್ತ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಯೆಹೋವನು ಮೋಶೆ ಮತ್ತು ಆರೋನರ ಸಂಗಡ ಮಾತನಾಡಿ ಹೇಳಿದ್ದೇನೆಂದರೆ, 2 ಎಲ್ಲಾ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ನಿಮಗೆ ಮೊದಲ ತಿಂಗಳಾಗಿರಬೇಕು. ಇದೇ ನಿಮಗೆ ಪ್ರತಿ ವರುಷದ ಮೊದಲನೆಯ ತಿಂಗಳಾಗಿರುವುದು. 3 ಇದರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಇಸ್ರಾಯೇಲರ ಸಮೂಹಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಹೀಗೆ ಅಪ್ಪಣೆಮಾಡಬೇಕು, ಈ ತಿಂಗಳಿನ ಹತ್ತನೆಯ ದಿನದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ನಿಮ್ಮ ಗೋತ್ರಗಳ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮನೆಯವರು ಒಂದೊಂದು ಕುರಿಮರಿಯನ್ನಾಗಲಿ, ಆಡುಮರಿಯನ್ನಾಗಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ವಿಮೋಚನಕಾಂಡ 12: 1-3

ಮತ್ತು ಆ ದಿನ ಮಾತ್ರ

ನಿಸಾನ್ ಯಹೂದಿ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ತಿಂಗಳು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮೋಶೆಯ ಸಮಯದಿಂದ ಪ್ರತಿ ಯಹೂದಿ ಕುಟುಂಬವು ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು ಮುಂಬರುವ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಉತ್ಸವಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಕುರಿಮರಿಯನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ಆ ದಿನ ಮಾತ್ರ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದರು. ಅವರು ಆ ಯೆರೂಸಲೇಮಿನ ದೇವಾಲಯ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಕುರಿಮರಿಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದರು – ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಅಬ್ರಹಾಮನ ತ್ಯಾಗವು ಸರಿಯಾಗಿ ಯೆರೂಸಲೇಮನ್ನು ಪವಿತ್ರಗೊಳಿಸಿದೆ. ಯಹೂದಿಗಳು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ಒಂದು ಸ್ಪಷ್ಟ ದಿನದಂದು (ನಿಸಾನ್ 10), ಮುಂಬರುವ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಉತ್ಸವಕ್ಕೆ (ನಿಸಾನ್ 14) ತಮ್ಮ ಕುರಿಮರಿಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದರು.

ನೀವು ಊಹಿಸಿದಂತೆ, ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು ವಿಶಾಲವಾದ ಜನಸಮೂಹವು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಅಪಾರ ಗುಂಪು, ವಿನಿಮಯದ ಶಬ್ದ, ಚಲಾವಣೆಯ ನಾಣ್ಯದ ಬದಲಾಯಿಸುವಿಕೆ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಉನ್ಮಾದದ ​​ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು. ಬೃಹದೇಶ್ವರ, ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ ಮತ್ತು ಪದ್ಮನಾಭಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಇಂದು ಕಂಡುಬರುವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಶಾಂತವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಯೇಸುವನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ – ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚುವ ಮೂಲಕ

ಸುವಾರ್ತೆಯು ಯೇಸು ಆ ದಿನ ಏನು ಮಾಡಿದನೆಂದು ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ‘ಮರುದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ’ ಎಂದು ಹೇಳಿದಾಗ ಇದು ಯೆರೂಸಲೇಮಿಗೆ ತನ್ನ ರಾಜಮನೆತನದ ಪ್ರವೇಶದ ನಂತರದ ದಿನವಾಗಿತ್ತು, ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು, ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಕುರಿಮರಿಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ದಿನವಾಗಿತ್ತು.

ಯೇಸು ಯೆರೂಸಲೇಮಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿ ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯದ ಆಸ್ಥಾನಗಳಿಗೆ ಹೋದನು (ನಿಸಾನ್ 9).

ಮಾರ್ಕನು 11:11

ಮರುದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ (ನಿಸಾನ್ 10)…

ಮರುದಿನ (ನಿಸಾನ್ 10).

ಮಾರ್ಕನು 11: 12 ಎ

15  ಅವರು ಯೆರೂಸಲೇಮಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಯೇಸು ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಮಾರುತ್ತಿದ್ದವರನ್ನೂ, ಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದವರನ್ನೂ ಹೊರಡಿಸಿಬಿಡುವುದಕ್ಕೆ ತೊಡಗಿದನು; ನಾಣ್ಯಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಮೇಜುಗಳನ್ನು ಕೆಡವಿಹಾಕಿದನು; ಪಾರಿವಾಳಗಳನ್ನು ಮಾರುವವರ ಮಣೆಗಳನ್ನು ಉರುಳಿಸಿದನು; 16 ಒಬ್ಬನನ್ನಾದರೂ ಸಾಮಾನುಗಳನ್ನು ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ದೇವಾಲಯದೊಳಕ್ಕೆ ಹಾದು ಹೋಗಗೊಡಿಸಲಿಲ್ಲ. 17 ಮತ್ತು ಆತನು ಉಪದೇಶಮಾಡಿ, ನನ್ನ ಆಲಯವು ಎಲ್ಲಾ ಜನಾಂಗಗಳಿಗೂ ಪ್ರಾರ್ಥನಾಲಯವೆನಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಎಂದು ಬರೆದಿದೆಯಲ್ಲಾ? ಆದರೆ ನೀವು ಅದನ್ನು ಕಳ್ಳರ ಗವಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದನು.  

ಮಾರ್ಕನು 11: 15-17

ಯೇಸು ಸೋಮವಾರ, ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು, ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋದನು ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಹುರುಪಿನಿಂದ ಮುಚ್ಚಿದನು. ಖರೀದಿ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟವು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಇತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಅಡತಡೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. ಈ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಬೆಳಕಾಗಿರುವ, ಆತನು ಆ ಅಡತಡೆಯನ್ನು ವಾಣಿಜ್ಯವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮುರಿದನು. ಆದರೆ ಕಾಣದ ಸಂಗತಿಯೂ ಸಹಾ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿತು, ಯೇಸುವಿನೊಂದಿಗೆ ಗುರುತಿಸಲಾದ ಸ್ವಾಮಿ ಯೋಹಾನನು ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಿಂದ ಬಹಿರಂಗವಾಯಿತು.

ದೇವರು ತನ್ನ ಕುರಿಮರಿಯನ್ನು ಆರಿಸುತ್ತಾನೆ

ಯೋಹಾನನು ಆತನನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುತ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದು:

ಮರುದಿನ ಯೋಹಾನನು ತನ್ನ ಕಡೆಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಯೇಸುವನ್ನು ನೋಡಿ, ಅಗೋ, ಲೋಕದ ಪಾಪವನ್ನು ನಿವಾರಣೆ ಮಾಡಲು ದೇವರು ನೇಮಿಸಿದ ಯಜ್ಞದಕುರಿಮರಿ.

ಯೋಹಾನನು 1: 29

ಯೇಸು ‘ದೇವರ ಕುರಿಮರಿ’. ಅಬ್ರಹಾಮನ ತ್ಯಾಗದಲ್ಲಿ, ದೇವರು ಅಬ್ರಹಾಮನ ಮಗನನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಕುರಿಮರಿಯನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡನು. ದೇವಾಲಯವು ಇದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿತ್ತು. ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ ದೇವರು ಅವನನ್ನು ತನ್ನ ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಕುರಿಮರಿಯಾಗಿ ಆರಿಸಿದನು. ಆಯ್ಕೆಯಾಗಲು ಆತನು ಈ ನಿಖರವಾದ ದಿನದಂದು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕಾಗಿತ್ತು.

ಆತನು.

ದೇವರ ಆಯ್ಕೆಯ ಕರೆಯನ್ನು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಪ್ರವಾದಿಸಲಾಗಿದೆ:

ತ್ಯಾಗ ಮತ್ತು ಅರ್ಪಣೆ ನೀವು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ-
ಆದರೆ ನನ್ನ ಕಿವಿಗಳನ್ನು ನೀವು ತೆರೆದಿದ್ದೀರಿ
ದಹನಬಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಪ ಅರ್ಪಣೆಗಳು ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರಲಿಲ್ಲ.
7 ಆಗ ನಾನು, “ನಾನು ಇಲ್ಲಿದ್ದೇನೆ, ನಾನು ಬಂದಿದ್ದೇನೆ”
ಅದನ್ನು ಸ್ಕ್ರಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ.
8 ನನ್ನ ದೇವರೇ, ನಿನ್ನ ಚಿತ್ತವನ್ನು ಮಾಡಲು ನಾನು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ;
ನಿನ್ನ ಕಾನೂನು ನನ್ನ ಹೃದಯದಲ್ಲಿದೆ. ”

ಕೀರ್ತನೆ 40: 6-8

ಉಡುಗೊರೆಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಪಣೆಗಳು ದೇವಾಲಯದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇದು ಎಂದಿಗೂ ದೇವರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಬಯಕೆಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಆತನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದಾನೆಂದು ಪ್ರವಾದನೆಯು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ದೇವರು ಅವನನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ ಆತನು ಅವನನ್ನು ಕರೆಯುತ್ತಾನೆ, ಮತ್ತು ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇದು ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದಾಗ ಸಂಭವಿಸಿತು. ಇದನ್ನು ಪ್ರವಾದನೆಯು ಮುಂತಿಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಉಳಿದ ವಾರಗಳು  ಘಟನೆಗಳು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು.

ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಏಕೆ ಮುಚ್ಚುತ್ತಾನೆ

ಆತನು ಅದನ್ನು ಏಕೆ ಮಾಡಿದನು? ಯೇಸು ಯೆಶಾಯನ ಉಲ್ಲೇಖದಿಂದ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾನೆ, ‘ನನ್ನ ಆಲಯವು ಎಲ್ಲಾ ಜನಾಂಗಗಳಿಗೂ ಪ್ರಾರ್ಥನಾಲಯವೆನಿಸಿಕೊಳ್ಳುವದು’. ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರವಾದನೆಯನ್ನು ಓದಿ (ತನ್ನ ಉಲ್ಲೇಖದೊಂದಿಗೆ ಅಡ್ಡಗೆರೆ ಎಳೆಯಲಾಗಿದೆ).

6 ಅನ್ಯದೇಶೀಯರಲ್ಲಿ ಯಾರು ಯೆಹೋವನೆಂಬ ನನ್ನನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಸೇವಿಸಿ ನನ್ನ ನಾಮವನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಿ ನನಗೆ ದಾಸರಾಗಿ ಸಬ್ಬತ್ ದಿನವನ್ನು ಹೊಲೆಮಾಡದೆ ನನ್ನ ದಿನವೆಂದು ಆಚರಿಸಿ ನನ್ನ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು ಭದ್ರವಾಗಿ ಹಿಡಿಯುತ್ತಾರೋ 7 ಅವರೆಲ್ಲರನ್ನೂ ನಾನು ನನ್ನ ಪವಿತ್ರಪರ್ವತಕ್ಕೆ ಬರಮಾಡಿ ನನ್ನ ಪ್ರಾರ್ಥನಾಲಯದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲಾಸಗೊಳಿಸುವೆನು; ನನ್ನ ಯಜ್ಞವೇದಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಅರ್ಪಿಸುವ ಸರ್ವಾಂಗಹೋಮಗಳೂ, ಯಜ್ಞಗಳೂ ನನಗೆ ಮೆಚ್ಚಿಗೆಯಾಗುವವು; ನನ್ನ ಆಲಯವು ಎಲ್ಲಾ ಜನಾಂಗಗಳಿಗೂ ಪ್ರಾರ್ಥನಾಲಯ ಎನಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು.

ಯೆಶಾಯ 56: 6-7
 ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಾಲಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಋಷಿ ಯೆಶಾಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಇಬ್ರೀಯ ಋಷಿಗಳು (ಪ್ರವಾದಿಗಳು)

ಮೋರಿಯಾ ಪರ್ವತವು ‘ಪವಿತ್ರ ಪರ್ವತ’ವಾಗಿತ್ತು, ಅಲ್ಲಿ ದೇವರು ಅಬ್ರಹಾಮನಿಗಾಗಿ ಕುರಿಮರಿಯನ್ನು ಆರಿಸಿದ್ದನು. ಯೇಸು ನಿಸಾನ್ 10 ರಂದು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ದೇವಾಲಯವಾಗಿತ್ತು ‘ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯ ಮನೆ’ ಎಂಬುವಂತಹದ್ದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯಹೂದಿಗಳು ಮಾತ್ರ ದೇವರಾದ ಕರ್ತನನ್ನು ಆರಾಧಿಸಲು ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಯೆಶಾಯನು ‘ವಿದೇಶಿಯರು’ (ಯೆಹೂದ್ಯೇತರರು) ಒಂದು ದಿನ ತಮ್ಮ ಉಡುಗೊರೆಗಳು ಆತನಿಂದ ಸ್ವೀಕರಿಸಲ್ಪಡುವದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆಂದು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಿದನು. ಯೇಸು ತಾನು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದ್ದು ಯೆಹೂದ್ಯೇತರರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಯೆಶಾಯನ ಮೂಲಕ ಘೋಷಿಸಿದನು. ಇದು ಹೇಗೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪವಿತ್ರ ವಾರದಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳು

ನಾವು ಆ ಸೋಮವಾರದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಕಾಲಮಿತಿಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತೇವೆ, ಪಸ್ಕಹಬ್ಬದ ಕುರಿಮರಿಯ ಆಯ್ಕೆ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮೇಲಿನ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದ್ದು ಕೆಳಭಾಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸುತ್ತೇವೆ.

ದಿನ 2, ಸೋಮವಾರದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳಲ್ಲಿನ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಲಾಗಿದೆ

 ಸುವಾರ್ತೆಯು ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದರ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ:

ಅದನ್ನು ಮುಖ್ಯಯಾಜಕರೂ, ಶಾಸ್ತ್ರಿಗಳೂ ಕೇಳಿ ಅವನನ್ನು ಯಾವ ಉಪಾಯದಿಂದ ಕೊಲ್ಲೋಣ ಎಂದು ಕಾದು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರು; ಏಕೆಂದರೆ ಜನರೆಲ್ಲರೂ ಆತನ ಉಪದೇಶವನ್ನು ಕೇಳಿ ಅತ್ಯಾಶ್ಚರ್ಯಪಟ್ಟಿದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಆತನಿಗೆ ಹೆದರುತ್ತಿದ್ದರು.

ಮಾರ್ಕನು 11: 18

ಯೇಸು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ಈಗ ತನ್ನ ಕೊಲೆಗೆ ಸಂಚು ರೂಪಿಸಿದ ನಾಯಕರೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾದನು. ನಾವು ಮುಂದಿನ ದಿನ 3 ನೆಯ ಸಂಚಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಯೇಸು ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ  ನಿಲ್ಲುವ ಶಾಪವನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *