ಬಲಿದಾನದ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಅಗತ್ಯತೆ

ಜನರು ಭ್ರಮೆ ಮತ್ತು ಪಾಪದಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಋಷಿ ಮತ್ತು ರಿಷಿ ಯುಗಗಳ ಮೂಲಕ ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ. ಆದುದರಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳು, ವಯಸ್ಸಿನವರು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣದ ಜನರು ‘ಶುದ್ಧೀಕರಿಸಲ್ಪಡಬೇಕೆಂಬ’ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂಬ ಸಹಜ ಅರಿವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.  ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಕುಂಭಮೇಳ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪೂಜೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಜನರು ಪ್ರಥಸ್ನಾನ (ಅಥವಾ ಪ್ರತಾಸನ) ಮಂತ್ರವನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. (ನಾನು ಪಾಪಿ. ನಾನು ಪಾಪದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಪಾಪದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ. ನನ್ನ ಆತ್ಮವು ಪಾಪದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿದೆ. ನಾನು ಪಾಪಿಗಳಲ್ಲೇ ಅತಿಹೀನನು. ಸುಂದರವಾದ ಕಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ, ಓ ಕರ್ತನೇ, ಬಲಿದಾನದ ಕರ್ತನೇ, ನನ್ನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸು).  ಶುದ್ಧೀಕರಣದ ಈ ಸಹಜ ಅಗತ್ಯಯೊಂದಿಗೆ ಕೈ ಜೋಡಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಪಾಪಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಕತ್ತಲೆಗೆ (ತಮಾಸ್) ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ‘ಪಾವತಿಸಲು’ ಬಲಿದಾನದ  ಅವಶ್ಯಕತೆಯ ಗ್ರಹಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಪೂಜೆಗಳ ತ್ಯಾಗದಲ್ಲಿ, ಅಥವಾ ಕುಂಭಮೇಳ ಮತ್ತು ಇತರ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಜನರು ಯಜ್ಞಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಲು ಈ ಸಹಜ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಮಯ, ಹಣ, ತಪಸ್ವಿಗಳನ್ನು ತ್ಯಾಗ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಜನರು ಹಸುವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅದು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಈಜುತ್ತಿರುವಾಗ ಅದರ ಬಾಲವನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳುವರು ಎಂದು ನಾನು ಕೇಳಿದ್ದೇನೆ. ಕ್ಷಮಾಪಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಸಲುವಾಗಿ ಇದನ್ನು ಪೂಜೆ ಅಥವಾ ಬಲಿದಾನವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬಲಿದಾನದ ಈ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ಹಳೆಯ ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳು ನಮಲ್ಲಿ ಇರುವವರೆಗೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಗ್ರಂಥಗಳು ನಮ್ಮ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳು ನಮಗೆ ಹೇಳುವದನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತವೆ – ಬಲಿದಾನವು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಈ ಕೆಳಗಿನ ಬೋಧನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ:

ಕಥೋಪನಿಷದ್  (ಹಿಂದೂ ಪಠ್ಯ) ದಲ್ಲಿ ನಾಯಕ ನಾಸಿಕೇಟಾ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ:

“ಬೆಂಕಿಯ ಬಲಿದಾನವು ಸ್ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಸ್ವರ್ಗವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ”

ಕ್ಯಾಥೋಪನಿಷದ್ 1.14

ಹಿಂದೂಗಳ ಪುಸ್ತಕ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ:

“ಬಲಿದಾನದ ಮೂಲಕ ಮನುಷ್ಯನು ಸ್ವರ್ಗವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತಾನೆ”

ಸಥಾಪಥ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ VIII.6.1.10

“ತ್ಯಾಗದ ಮೂಲಕ, ಪುರುಷರು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ ದೇವರುಗಳು ಅಮರತ್ವವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ”

ಸಥಾಪಥ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ II.2.2.8-14

ಆದ್ದರಿಂದ ತ್ಯಾಗದ ಮೂಲಕವೇ ನಾವು ಅಮರತ್ವ ಮತ್ತು ಸ್ವರ್ಗವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ (ಮೋಕ್ಷ). ಆದರೆ ‘ಕ್ರಯ’ ಕೊಡುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಅಥವಾ ನಮ್ಮ ಪಾಪಗಳು/ತಮಸಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಕಷ್ಟು ಯೋಗ್ಯತೆಯನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಲು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಬಲಿದಾನ ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಸಾಕು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಇನ್ನೂ ಉಳಿದಿದೆ? 5 ವರ್ಷಗಳ ತಪಸ್ವಿ ಸಾಕೇ? ಬಡವರಿಗೆ ಹಣವನ್ನು ಕೊಡುವುದು ಸಾಕಷ್ಟು ತ್ಯಾಗವಾಗುವುದೇ? ಮತ್ತು ಹಾಗಿದ್ದರೆ, ಎಷ್ಟು?

ಪ್ರಜಾಪತಿ/ಯೆಹೋವ:  ಯಜ್ಞವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ದೇವರು  

ಅತ್ಯಂತ ಆದಿಯ ವೇದ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಒಡೆಯನಾಗಿದ್ದ ದೇವರು – ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದವನನ್ನು – ಪ್ರಜಾಪತಿ  ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಪ್ರಜಾಪತಿಯ ಮೂಲಕವೇ ಉಳಿದ ಎಲ್ಲವೂ ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬಂದವು.

ವೇದ ಪುಸ್ತಕಂ (ಸತ್ಯವೇದ) ಆರಂಭಿಕ ಇಬ್ರಿಯ ಗ್ರಂಥಗಳನ್ನು ತೋರ  ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತದೆ. ತೋರಾವನ್ನು ಕ್ರಿ.ಪೂ 1500 ರಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಯಿತು, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಋಗ್ ವೇದವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಇಡೀ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತನಾದ ಜೀವಂತ ದೇವರು ಇದ್ದಾನೆ ಎಂಬ ಪ್ರಕಟನೆಯೊಂದಿಗೆ ತೋರಾ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಮೂಲ ಇಬ್ರಿಯ ಭಾಷೆಯ ಲಿಪ್ಯಂತರಣದಲ್ಲಿ ಈ ದೇವರನ್ನು ಎಲೋಹಿಮ್ ಅಥವಾ ಯೆಹೋವನೆಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಈ ಇಬ್ರಿಯ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಕ್ಕೆ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಋಗ್ ವೇದದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಜಾಪತಿಯಂತೆ , ತೋರಾದಲ್ಲಿ ಯೆಹೋವನು ಅಥವಾ ಎಲೋಹಿಮ್ ಎಲ್ಲಾ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಒಡೆಯನು ಆಗಿದ್ದನು (ಮತ್ತು ಆಗಿದ್ದಾನೆ).

ತೋರಾದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅಬ್ರಹಾಮನು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಋಷಿಯೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ಯೆಹೋವನು ತನ್ನನ್ನು ‘ಒದಗಿಸುವ’ ದೇವರು ಎಂದು ಪ್ರಕಟಪಡಿಸಿಕೊಂಡನು. ಋಗ್ ವೇದದಲ್ಲಿ “ಜೀವಿಗಳ ರಕ್ಷಕ ಅಥವಾ ಸಹಾಯಕನು” ಆಗಿರುವ ಪ್ರಜಾಪತಿಯೊಂದಿಗೆ ಒದಗಿಸುವ (ಯೆಹೋವ-ಯಿರೇ ಎಂದು ಇಬ್ರಿಯ ಭಾಷೆಯಿಂದ ಲಿಪ್ಯಂತರಣಗೊಂಡಿದ) ಯೆಹೋವನ ನಡುವಿನ ಸಮಾನತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಆಘಾತವಾಯಿತು.

ಯೆಹೋವನು ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸುತ್ತಾನೆ? ನಾವು ತರುವ ತ್ಯಾಗ ಸಾಕು ಎಂಬ ಭರವಸೆ ಇಲ್ಲದೆ, ಯಜ್ಞವನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುವ ಜನರು ಸಹಜ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಗಮನಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಸಕ್ತಿಯ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ನಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ತಾಂಡ್ಯಮಹ ಬ್ರಾಹ್ಮಣನು ನಮ್ಮ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಜಾಪತಿ ಹೇಗೆ ಒದಗಿಸುವನು ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅದು ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ:

“ಸ್ವ-ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಪ್ರಜಾಪತಿ (ಸಮಸ್ತ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಒಡೆಯನು) ದೇವರುಗಳಿಗಾಗಿ ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ಅರ್ಪಿಸಿಕೊಂಡನು”

ತಾಂಡ್ಯಮಹಾ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ, 2 ನೇ ಖಂಡದ 7 ನೇ ಅಧ್ಯಾಯ.

[ಸಂಸ್ಕೃತ ಲಿಪ್ಯಂತರಣವೆಂದರೆ “ಪ್ರಜಾಪತಿರ್ದೆದೇವಭ್ಯಾತ್ಮನಮ್ ಯಜ್ನಮಕೃತ್ವಪ್ರಯ್ಯಾಚತ್”].

ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪತಿ ಏಕವಚನದಲ್ಲಿದೆ. ಪ್ರಜಾಪತಿ ಒಬ್ಬನೇ, ತೋರಾದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನೇ ಯೆಹೋವನಿದ್ದಾನೆ. ನಂತರ ಪುರಾಣ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ (500 ರಿಂದ – 1000 ಕ್ರಿ.ಪೂ ವರೆಗೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ) ಹಲವಾರು ಪ್ರಜಾಪತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ಮೇಲೆ ಪ್ರಜಾಪತಿಯನ್ನು ಕುರಿತು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಆರಂಭಿಕ ಪಠ್ಯವು ಏಕವಚನದಲ್ಲಿದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪತಿ ಸ್ವತಃ ಒಪ್ಪಿಸಿಕೊಡುತ್ತಾನೆ ಅಥವಾ ಯಜ್ಞವಾಗಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಆತನು ಅದನ್ನು ಇತರರ ಪರವಾಗಿ ಕೊಡುತ್ತಾನೆ. ಋಗ್ ವೇದವು ಇದನ್ನು ಹೇಳುವುದರ  ಮೂಲಕ ದೃಢಪಡಿಸುತ್ತದೆ:

“ನಿಜವಾದ ಬಲಿದಾನವು ಪ್ರಜಾಪತಿ ತಾನೇ ಆಗಿದ್ದಾನೆ” [ಸಂಸ್ಕೃತ: ‘ಪೈಜಪತಿರ್ಯಜ್ನಾ’]

ಸಂಸ್ಕೃತ ವಿದ್ವಾಂಸ ಎಚ್. ಅಗುಯಿಲಾರ್ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಸತ್ಯಪಥ ಬ್ರಾಹ್ಮಣದಿಂದ ಅನುವಾದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ:

“ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಯಜ್ಞಕ್ಕಾಗಿ ಬೇರೆ (ಬಲಿಪಶು) ಪೂರೈಕೆಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಒಬ್ಬ ಪ್ರಜಾಪತಿ ಮತ್ತು ದೇವರುಗಳು ಅವನನ್ನು ಯಜ್ಞವಾಗಿ ಅರ್ಪಿಸಲು ಮುಂದಾದರು. ಆದ್ದರಿಂದ ಋಷಿ ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ: ‘ದೇವರುಗಳು ಯಜ್ಞವನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿದರು ಬಲಿದಾನದ ಸಹಾಯ – ತ್ಯಾಗದ ಸಹಾಯದಿಂದ ಅವರು ಆತನನ್ನು (ಪ್ರಜಾಪತಿಯನ್ನು) ಅರ್ಪಿಸಿದರು – ಬಲಿದಾನ – ಇವು ಮೊದಲ ಸುಗ್ರೀವಾಜ್ಞೆಗಳಾಗಿದ್ದವು, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.”   ಹೆಚ್. ಅಗುಯಿಲಾರ್, ಋಗ್ ವೇದದಲ್ಲಿ ಯಜ್ಞ

ಯೆಹೋವನು ಅಥವಾ ಪ್ರಜಾಪತಿ ನಮ್ಮ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾನೆಂದು ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ವೇದಗಳು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಆತನು ನಮಗೆ ಸ್ವಯಂ ಯಜ್ಞವಾಗಿ ಒದಗಿಸಿದನು. ಋಗ್ ವೇದದಲ್ಲಿ ಪುರುಷಸಕ್ತನ ಪುರುಷ-ಪ್ರಜಾಪತಿ ಯಜ್ಞದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಅವರು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಅರ್ಪಿಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ನಂತರದ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ಇದೀಗ ಇದು ಎಷ್ಟು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿ. ಶ್ವೇತಸ್ವತರೋಪಾನಿಸಾದ್ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ,

‘ನಿತ್ಯಜೀವಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಬೇರೆ ದಾರಿಯಿಲ್ಲ (ಸಂಸ್ಕೃತ: ನಾನ್ಯಾಹ್ಪಂತವಿದ್ಯತೆ – ಅಯನಾಯ)

ಶ್ವೇತಸ್ವತಾರೋಪನಿಸಾದ್ 3:8

ನೀವು ನಿತ್ಯಜೀವಕ್ಕಾಗಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮೋಕ್ಷ ಅಥವಾ ಜ್ಞಾನೋದಯವನ್ನು ಬಯಸಿದರೆ, ಸ್ವರ್ಗದ ಮೂಲಕ ಪ್ರಜಾಪತಿ (ಅಥವಾ ಯೆಹೋವನು) ನಮಗೆ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾಕೆ ಒದಗಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕುರಿತು ಏನನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೋಡಲು ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಾಗಿದೆ.  ಮತ್ತು ವೇದಗಳು ನಮ್ಮನ್ನು ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ. ಋಗ್ ವೇದದಲ್ಲಿ ಪುರುಷಸುಕ್ತನು ಪ್ರಜಾಪತಿಯ ಅವತಾರ ಮತ್ತು ಆತನು ನಮಗಾಗಿ ಮಾಡಿದ ತ್ಯಾಗವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಪುರುಷಸುಕ್ತನನ್ನು ಪರಿಚಯ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ, ಅದು ಪುರುಷನನ್ನು ಸತ್ಯವೇದ (ವೇದ ಪುಸ್ತಕಂ) ಪ್ರಕಾರ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.  ಯೇಶುಸತ್ಸಂಗ್ (ನಜರೇತಿನ ಯೇಸು) ಮತ್ತು ಮೋಕ್ಷ ಅಥವಾ ಮುಕ್ತಿ (ಅಮರತ್ವ)  ನಮಗೆ ತರುವ ತ್ಯಾಗವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ನೇರವಾಗಿ ಯೇಸುವಿನ (ಯೆಶುಸುತ್ಸಂಗ್) ಬಲಿದಾನ ಮತ್ತು ನಮಗಾಗಿ ಆತನ ವರದಾನವನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *