Skip to content

ಯೇಸು, ಜೀವನಕ್ಕೆ ರಕ್ಷಣೆ, ನಿರ್ಜೀವವಾದ ಪವಿತ್ರ ನಗರದಲ್ಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ

ಬನಾರಸ್ ಏಳು ಪವಿತ್ರ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ (ಸಪ್ತ ಪುರಿ) ಪವಿತ್ರವಾಗಿದೆ. ತೀರ್ಥ-ಯಾತ್ರೆಗೆ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಒಂದು ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಬರುತ್ತಾರೆ, ಅನೇಕರು ಜೀವನದ  ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದರ ಸ್ಥಳವು, (ವರುಣ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಿ ನದಿಗಳು ಗಂಗೆಯನ್ನು ಸೇರುವ ಸ್ಥಳ) ಪುರಾಣ ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಬನಾರಸ್, ವಾರಣಾಸಿ, ಅವಿಮುಕ್ತ, ಅಥವಾ ಕಾಶಿ (“ಬೆಳಕಿನ ನಗರ”) ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬನಾರಸ್ನಲ್ಲಿ ಶಿವನು ಪಾಪಗಳಿಗೆ ಕ್ಷಮೆ ಕಂಡುಕೊಂಡನು.

ಮೃತರು ವಾರಣಾಸಿಯ ಮಣಿಕರ್ಣಿಕ ಘಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಸಿದರು

ಕಾಶಿ ಖಂಡದ (ಪ್ರಮುಖ ತೀರ್ಥ ತಾಣಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ‘ಪ್ರವಾಸ ಕೈಪಿಡಿ’ ಪುರಾಣ) ಪ್ರಕಾರ, ಶಿವ, ಭೈರವನ ರೂಪದಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮನೊಂದಿಗೆ ಬಿಸಿಯಾದ ವಾದದಲ್ಲಿ, ಬ್ರಹ್ಮನ ತಲೆಯನ್ನು ಅವನ ದೇಹದಿಂದ ಕತ್ತರಿಸಿದನು. ಈ ಘೋರ ಅಪರಾಧದಿಂದಾಗಿ, ಕತ್ತರಿಸಿದ ತಲೆ ಅವನ ಕೈಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿತು – ಅಪರಾಧವು ಅವನಿಂದ ದೂರವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಶಿವ/ಭೈರವನು ತನ್ನ ತಪ್ಪನ್ನು (ಮತ್ತು ಅಂಟಿಕೊಂಡ ತಲೆ) ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದನು ಆದರೆ ಅವನು ಬನಾರಸ್ಗೆ ಬಂದಾಗ ಮಾತ್ರ ಕತ್ತರಿಸಿದ ತಲೆ ಅವನ ಕೈಯಿಂದ ಜಾರಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಶಿವನು ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ತೀರ್ಥಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬನಾರಸ್ ಅನ್ನು ಬಯಸಿದನು ಮತ್ತು ಇಂದು ಬನಾರಸ್ ತನಗೆ ಅರ್ಪಣೆಮಾಡಲಾದ ಅನೇಕ ದೇವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಲಿಂಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ.

ಬನಾರಸ್: ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರ

ಕಲಾ ಭೈರವ ಶಿವನ ಭಯಾನಕ ಗುಣಗಳ ಪ್ರದರ್ಶನವಾಗಿದ್ದು, ಮತ್ತು ಕಲಾ (ಸಂಸ್ಕೃತ: काल) ಎಂದರೆ ‘ಸಾವು’ ಅಥವಾ ‘ಕಪ್ಪು’ ಎಂದರ್ಥವಾಗಬಹುದು. ಇದು ಭೈರವನನ್ನು ಬನಾರಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ಪಾಲನೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಯಮ, ವಾರಣಾಸಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಸಾವಿನ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ದೇವರು. ಹೀಗೆ ಭೈರವ ಆತ್ಮಗಳನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಾನೆ. ವಾರಣಾಸಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಯುವವರು ಭೈರವನನ್ನು (ಭೈರವಿ ಯಾತನ) ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಬನಾರಸ್ ಸಾಯಲು ಮತ್ತು ಶವಸಂಸ್ಕಾರ ಮಾಡಲು ಒಂದು ಶುಭ ಸ್ಥಳವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ವಿಷಯವು ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಸಾವು ಹಾಗೂ ಸಂಸಾರದ ವಿಮೋಚನೆಯ ಭರವಸೆಯು ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಅನೇಕರು ತಮ್ಮನ್ನು  ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಾವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾ ವಾರಣಾಸಿಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ವಾರಣಾಸಿ ಜೀವನದ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಅಂತಿಮವಾದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಬನಾರಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ದಹನ ಘಟ್ಟಗಳಿವೆ, ಮಣಿಕರ್ಣಿಕ ಮತ್ತು ಹರಿಶ್ಚಂದ್ರ. ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ, ಈ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಮಣಿಕರ್ಣಿಕೈಸ್, ನದಿಯ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಶವಸಂಸ್ಕಾರದ ಬೆಂಕಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಉರಿಯುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ದಿನವಾದರೂ 30000 ಭಕ್ತರು ಬನಾರಸ್ ಘಟ್ಟದಿಂದ ಗಂಗೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಬಹುದು.

ಅದರಂತೆ, ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಜನಸಮೂಹ ಬನಾರಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾಯಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದ ಶಿವನು ಅವರ ಸಾವಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪುನರ್ಜನ್ಮದ ಚಕ್ರವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮುರಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕಾರ ಮೋಕ್ಷವನ್ನು ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸೂಚನೆ ನೀಡುವನು. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ, ಬನಾರಸ್ ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅಂತಹ ಮತ್ತೊಂದು ನಗರವಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಅಷ್ಟೇ ಪವಿತ್ರ, ಪ್ರಾಚೀನವಾದದ್ದು…

ಯೆರುಸಲೇಮ್: ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರ

ಯೆರುಸಲೇಮ್ ಸಾವಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪವಿತ್ರ ನಗರವಾಗಿದೆ, ಅದರ ಕುರಿತು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವದು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡುವುದು ಶುಭವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆ ನಿಮಿತ್ತದಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟವರು ಸಾವಿನಿಂದ ಪುನರುತ್ಥಾನಗೊಳ್ಳುವವರಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿಗರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಅವರ ಮೇಲಿರುವ ಸಾವಿನ ಹಿಡಿತದಿಂದ ವಿಮೋಚನೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುತ್ತಾರೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಸಹಸ್ರಮಾನಗಳಿಂದ, ಯಹೂದಿಗಳು ಈ ಮುಂಬರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿ ಅಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆಧುನಿಕ ಯೆರುಸಲೇಮಿನಲ್ಲಿ ಗೋರಿಗಳು; ಸಾವಿನಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಆಶಯ

ಯೇಸು ಈ ಪವಿತ್ರ ನಗರಕ್ಕೆ ಬಂದನು, ಈಗ ಖರ್ಜೂರ ಗರಿಗಳ ಭಾನುವಾರ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದಿನ. ಆತನು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ ರೀತಿ,  ಮತ್ತು ಅದರ ಸಮಯವು ಅವನನ್ನು ಜೀವನದ ರಕ್ಷಕ (ಜೀವಂತವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಾವಿನಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ) ಎಂದು ತೋರಿಸಿತು. ಆದರೆ ಆತನು ತನಗಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಜೀವನದ ರಕ್ಷಕನಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ನಿಮಗಾಗಿ ಮತ್ತು ನನಗಾಗಿ ಜೀವನದ ರಕ್ಷಕನಾಗಿರಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದ್ದಾನೆ. ನಾವು ಆತನು ಲಾಜರನನ್ನು ಸಾವಿನಿಂದ ಜೀವಕ್ಕೆ ಎಬ್ಬಿಸಿದ ನಂತರ ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರಕ್ಕೆ ಬಂದು ಹೇಗೆ ಮಾಡಿದನೆಂದು ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ. ಸುವಾರ್ತೆಯು  ನಿರೂಪಿಸುತ್ತದೆ:

ಯೇಸು ರಾಜನಾಗಿ ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಬರುತ್ತಾನೆ

12ಮಾರನೆಯ ದಿನ ಯೇಸು ಸ್ವಾಮಿ ಜೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂಬ ಸುದ್ದಿ ಹರಡಿತು.ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಬಂದು ನೆರೆದಿದ್ದ ಜನಸಮೂಹಕ್ಕೆ ಈ ಸುದ್ದಿ ಮುಟ್ಟಿತು. 13ಖರ್ಜೂರದ ಗರಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಅವರು ಯೇಸುವನ್ನು ಎದುರುಗೊಳ್ಳಲು ಹೊರಟರು. ‘ಸರ್ವೇಶ್ವರನ ನಾಮದಲ್ಲಿ ಬರುವಾತನಿಗೆ ಜಯಜಯವಾಗಲಿ ! ಇಸ್ರಯೇಲಿನ ಅರಸನಿಗೆ ಶುಭವಾಗಲಿ !’ ಎಂದು ಘೋಷಿಸುತ್ತಾ ಅವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು. 14ಯೇಸು ದಾರಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಾಯದ ಹೇಸರಗತ್ತೆಯೊಂದನ್ನು ಹತ್ತಿಹೊರಟರು. 15ಇದನ್ನು ಕುರಿತೇ, ‘ಸಿಯೋನ್ ನಗರಿಯೇ, ಅಂಜಬೇಡ. ಇಗೋ ನೋಡು; ಹೇಸರಗತ್ತೆಯನ್ನೇರಿ ಬರುತ್ತಿರುವನು ನಿನ್ನ ಅರಸನು’ ಎಂದಿದೆ ಪವಿತ್ರಗ್ರಂಥ. 16ಇದೆಲ್ಲ ಶಿಷ್ಯರಿಗೆ ಆಗ ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಬರೆದದ್ದು ಅವರನ್ನು ಕುರಿತೇ; ಆ ಪ್ರಕಾರವೇ ನೆರವೇರಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಯೇಸು ಮಹಿಮಾಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆದಾದ ಮೇಲೆ ಅವರು ನೆನಪಿಗೆ ತಂದುಕೊಂಡರು. 17ಇದಲ್ಲದೆ ಯೇಸು ಲಾಸರನನ್ನು ಸಮಾಧಿಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ಕರೆದು ಸಾವಿನಿಂದ ಜೀವಕ್ಕೆ ಎಬ್ಬಿಸಿದಾಗ ಅವರ ಸಂಗಡ ಇದ್ದವರು ನಡೆದ ವಿಷಯವನ್ನು ಇತರರಿಗೆ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದರು. 18ಈ ಸೂಚಕಕಾರ್ಯವನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದ ಕಾರಣದಿಂದಲೂ ಜನರು ಯೇಸುವನ್ನು ಎದುರುಗೊಳ್ಳಲು ಹೋಗಿದ್ದರು. 19ಇದನ್ನೆಲ್ಲಾ ಕಂಡ ಫರಿಸಾಯರು ತಮ್ಮತಮ್ಮೊಳಗೆ, “ನೋಡಿದಿರಾ? ನಮ್ಮ ಕೈಯಿಂದ ಏನೂ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ಇಡೀ ಜಗತ್ತೇ ಅವನ ಹಿಂದೆ ಹೋಗುತ್ತಿದೆಯಲ್ಲಾ !” ಎಂದುಕೊಂಡರು.

ಯೋಹಾನ 12:12-19

ಪ್ರಾಚೀನ ಇಬ್ರೀಯ ರಾಜರ ಪದ್ಧತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರಶಂಸಿಸಲು ನಾವು ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳು ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ದಾವೀದನ ಅಶ್ವಮೇಧಯಜ್ಞ ಆಚರಣೆ

ಪೂರ್ವಜ ರಾಜ ದಾವೀದನಿಂದ (ಕ್ರಿ.ಪೂ.1000) ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಇಬ್ರೀಯ ರಾಜರು ತಮ್ಮ ರಾಜ ಕುದುರೆಯನ್ನು ಸವಾರಿ ಮಾಡಿ ಪವಿತ್ರ ನಗರ ಯೆರುಸಲೇಮ್ಗೆ ಪ್ರತೀ ವರ್ಷವೂ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಪ್ರಾಚೀನ ವೈದಿಕ ಅಶ್ವಮೇಧ/ಅಸ್ವಮೇಧ ಯಜ್ಞ ಕುದುರೆ ತ್ಯಾಗದಿಂದ, ರೂಪ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದರೂ, ಉದ್ದೇಶ ಒಂದೇ ಆಗಿತ್ತು-ತಮ್ಮ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಆಡಳಿತಗಾರರಿಗೆ ಅವರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಆಳ್ವಿಕೆಯನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುವುದು.

ಜೆಕರ್ಯನು ಪ್ರವಾದಿಸಿದ ವಿಭಿನ್ನಪ್ರವೇಶ

ಮುಂಬರುವ ರಾಜನ ಹೆಸರನ್ನು ಪ್ರವಾದಿಸಿದ ಜೆಕರ್ಯನು, ಈ ಮುಂಬರುವ ರಾಜನು ಯೆರುಸಲೇಮನ್ನು, ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಾನೆ ಆದರೆ ರಾಜ ಸವಾರಿಯ ಬದಲಿಗೆ ಕತ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತನು ಎಂದು ಸಹಾ ಪ್ರವಾದಿಸಿದನು. ಈ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಘಟನೆಯ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಿವಿಧ ಇಬ್ರೀಯ ಋಷಿಗಳು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಿದರು.

ಜೆಕರ್ಯನು ಮತ್ತು ಇತರರು ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಮುಂಬರುವ ರಾಜನ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಿದರು

ಜೆಕರ್ಯನ ಪ್ರವಾದನೆಯಭಾಗವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಮೇಲಿನ ಸುವಾರ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಎತ್ತಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಜೆಕರ್ಯನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರವಾದನೆ ಎಂದರೆ:

ಮುಂಬರುವ ಚೀಯೋನಿನ ರಾಜ

9ಸಂತೋಷಿಸಿರಿ, ಆನಂದಿಸಿರಿ, ಸಿಯೋನಿನ ನಿವಾಸಿಗಳೇ, ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ ಮಾಡಿರಿ, ಜೆರುಸಲೇಮಿನ ಜನಗಳೇ, ಇಗೋ, ಬರುತಿಹನು ನಿಮ್ಮ ಅರಸನು ನ್ಯಾಯವಂತನು, ಜಯಶೀಲನು ಆತನು ವಿನಮ್ರನು, ಹೇಸರಗತ್ತೆಯನ್ನೇರಿ ಸಾಗಿಬರುತಿಹನು. 10ಕಿತ್ತುಹಾಕುವೆನು ಎಫ್ರಯಿಮಿನ ರಥಬಲವನು ನಿಶ್ಶೇಷಮಾಡುವೆನು ಜೆರುಸಲೇಮಿನ ಅಶ್ವಬಲವನು ಮುರಿಯಲಾಗುವುದು ಯುದ್ಧದ ಬಿಲ್ಲುಗಳನು. ಘೋಷಿಸುವೆನು ಶಾಂತಿಯನು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಆತನ ರಾಜ್ಯಭಾರ ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಸಮುದ್ರದವರೆಗೆ ಯೂಫ್ರೆಟಿಸ್ ನದಿಯಿಂದ ಭುವಿಯ ಕಟ್ಟಕಡೆಯವರೆಗೆ. 11ರಕ್ತ ಸುರಿಸಿ ನೀವು ನನ್ನೊಡನೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ನಿಮಿತ್ತ ಕರೆತರುವೆನು ನಿಮ್ಮವರನು ಸೆರೆಯಾಳತ್ವದಿಂದ ಮೇಲೆತ್ತುವೆನು ನಿಮ್ಮವರನು ಆ ಸೆರೆಬಾವಿಯಿಂದ.

ಜೆಕರ್ಯನು 9: 9-11

ಜೆಕರ್ಯನು ಬರಲಿರುವ ರಾಜನು  ಇತರ ರಾಜರಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಪ್ರವಾದಿಸಿದನು. ಆತನು ‘ರಥಗಳು’, ‘ಯುದ್ಧ ಕುದುರೆಗಳು’ ಮತ್ತು ‘ಯುದ್ಧ ಬಿಲ್ಲುಗಳನ್ನು’ ಬಳಸಿ ರಾಜನಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಈ ರಾಜನು ಈ ಆಯುಧಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ ‘ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಸಾರುತ್ತಾನೆ’. ಹೇಗಾದರೂ, ಈ ಬರಲಿರುವ ರಾಜನು ಶತ್ರು- ದೊಡ್ಡ ಶತ್ರುವನ್ನು ಸೋಲಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು.

ಇದು ನಾವು ಈ ರಾಜನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿರುವುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಾಗ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಒಬ್ಬ ರಾಜನ ಶತ್ರು ಎದುರಾಳಿ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ರಾಜ, ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಂದು ಸೈನ್ಯ, ಅಥವಾ ಅವನ ಜನರಿಂದ ದಂಗೆ, ಅಥವಾ ಅವನ ವಿರುದ್ಧ  ಇರುವ ಜನರು. ಆದರೆ ಪ್ರವಾದಿ ಜೆಕರ್ಯನು ಬರೆದದ್ದು, ರಾಜನು ‘ಕತ್ತೆಯ’ ಮೇಲೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದು ‘ನಿಮ್ಮವರನು ಸೆರೆಯಾಳತ್ವದಿಂದ ಮೇಲೆತ್ತುವೆನು ನಿಮ್ಮವರನು ಆ ಸೆರೆಬಾವಿಯಿಂದ (ವ 11). ‘ಬಾವಿ’ ಎಂಬುದು ಸಮಾಧಿಯನ್ನು, ಅಥವಾ ಸಾವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ಇಬ್ರೀಯ ವಿಧಾನವಾಗಿತ್ತು. ಈ ಮುಂಬರುವ ರಾಜನು ಕೈದಿಗಳನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿಗಳು, ಭ್ರಷ್ಟ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು, ದುಷ್ಟ ರಾಜರು, ಅಥವಾ ಸೆರೆಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಹೊರಡಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಾವಿನ ‘ಕೈದಿಗಳನ್ನು’ ಬಿಡಿಸಲು ಹೊರಟ್ಟಿದ್ದನು.

ಜನರನ್ನು ಸಾವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ಸುಮ್ಮನೆ ಸಾವನ್ನು ಮುಂದೂಡಲು ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಉಳಿಸುವುದು ಎಂದರ್ಥ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಾವು, ಮುಳುಗುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಬಹುದು, ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಬ್ಬರ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು. ಇದು ಸಾವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮುಂದೂಡುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ‘ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ’ ವ್ಯಕ್ತಿ ನಂತರ ಸಾಯುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಜೆಕರ್ಯನು ಜನರನ್ನು ‘ಸಾವಿನಿಂದ’ ರಕ್ಷಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರವಾದಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಾವಿನಿಂದ ಬಂಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟವರನ್ನು – ಈಗಾಗಲೇ ಸತ್ತವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರವಾದಿಸಿದನು. ಜೆಕರ್ಯನು ಪ್ರವಾದಿಸಿದ ರಾಜನು,ಕತ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ಬರುವನು, ಸ್ವತಃ ಸಾವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಸೋಲಿಸುತ್ತಾನೆ – ಅದರ ಕೈದಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಖರ್ಜೂರ ಗರಿಗಳ ಭಾನುವಾರದಂದು ಯೇಸುವಿನ ನೆರವೇರಿಕೆ

ಈಗ ಖರ್ಜೂರ ಗರಿಗಳ ಭಾನುವಾರ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದಿನದಂದು ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಇಬ್ರೀಯ ‘ಅಶ್ವಮೇಧ’ ಯಜ್ಞ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಯೇಸು ಜೆಕರ್ಯಯನ ಪ್ರವಾದನೆಯೊಂದಿಗೆ ಒಗ್ಗೂಡಿಸಿದನು. ಯುದ್ಧ ಕುದುರೆಯ ಬದಲು ಅವನು ಕತ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡಿದನು. ಜನರು ದಾವೀದನಿಗಾಗಿ ಹಾಡಿದಂತೆ ಅದೇ ಹಾಡನ್ನು ತಮ್ಮ ಪವಿತ್ರ ಗೀತೆಯಿಂದ  (ಕೀರ್ತನೆಗಳು) ಯೇಸುವಿಗೆ ಹಾಡಿದರು:

25ರಕ್ಷಿಸು ಪ್ರಭೂ, ರಕ್ಷಿಸು ದಯವಿಟ್ಟು, ಸುಕ್ಷೇಮ ನೀಡು ಪ್ರಭು ಕರುಣೆಯಿಟ್ಟು. 26ಪ್ರಭುವಿನ ನಾಮದಲಿ ಬರುವವನಿಗೆ ಜಯಮಂಗಳ, ಪ್ರಭುವಿನ ಮಂದಿರದಲ್ಲಿಹ ನಮ್ಮಿಂದ ಶುಭಮಂಗಳ. 27ಪ್ರಭುವೆ ದೇವನು, ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಜ್ಯೋತಿಯನು ಬೆಳಗಿದವನು, ಪ್ರದಕ್ಷಿಣೆ ಮಾಡಿರಿ, ಬಲಿಪೀಠದ ಸುತ್ತ, ಹಿಡಿದು ರೆಂಬೆಗಳನು.

ಕೀರ್ತನೆ 118: 25-27

ಜನರು ಯೇಸು ಲಾಜರನನ್ನು ಎಬ್ಬಿಸಿದ್ದಾನೆಂದು ತಿಳಿದಿದ್ದರಿಂದ ಅವನಿಗೆ ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ಹಾಡನ್ನು ಹಾಡಿದರು, ಮತ್ತು ಅವರು ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಆತನ ಆಗಮನವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದರು. ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಕೀರ್ತನೆ 118: 25 ರಲ್ಲಿ ಬರೆದಂತೆ ಅವರು ‘ಹೋಸನ್ನ’  ಎಂದರೆ ‘ರಕ್ಷಿಸು’ ಎಂದು ಕೂಗಿದರು. ಯೇಸು ಅವರನ್ನು ಯಾವುದರಿಂದ ‘ರಕ್ಷಿಸಲು’ ಹೊರಟಿದ್ದನು? ಜೆಕರ್ಯ ಪ್ರವಾದಿಯು ಈಗಾಗಲೇ ನಮಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾನೆ – ಸ್ವತಃ ಸಾವು. ತಮ್ಮ ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರವನ್ನುಕತ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಯೇಸು ಸ್ವತಃ ರಾಜನೆಂದು ಘೋಷಿಸಿಕೊಂಡಿರುವುದು ಎಷ್ಟು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಯೇಸು ದುಃಖದಿಂದ ಅಳುತ್ತಾನೆ

ಯೇಸು ಖರ್ಜೂರ ಗರಿಗಳ ಭಾನುವಾರದಂದು ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ (ವಿಜಯೋತ್ಸವದ ಪ್ರವೇಶ  ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಧಾರ್ಮಿಕ ಮುಖಂಡರು ಅವನನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು. ಅವರ ವಿರೋಧಕ್ಕೆ ಯೇಸುವಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸುವಾರ್ತೆಗಳು ದಾಖಲಿಸುತ್ತವೆ.

41ಯೇಸುಸ್ವಾಮಿ ಜೆರುಸಲೇಮ್ ಪಟ್ಟಣಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹತ್ತಿರವಾಗಿ ಬಂದು ಅದನ್ನು ನೋಡಿ, 42“ಇಂದಾದರೂ ನೀನು ಶಾಂತಿಮಾರ್ಗವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಎಷ್ಟೋ ಚೆನ್ನಾಗಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅದು ಈಗ ನಿನ್ನ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮರೆಯಾಗಿದೆ. 43ಕಾಲವು ಬರುವುದು. ಆಗ ಶತ್ರುಗಳು ನಿನ್ನ ಸುತ್ತಲೂ ಆಳ್ವೇಲಿಯೆಬ್ಬಿಸಿ, ಮುತ್ತಿಗೆ ಹಾಕಿ, ಎಲ್ಲೆಡೆಯೂ ನುಗ್ಗಿ, 44ನಿನ್ನನ್ನೂ ನಿನ್ನೊಳಗಿನ ಜನರನ್ನೂ ಧ್ವಂಸಮಾಡುವರು; ನಿನ್ನಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲಿನ ಮೇಲೆ ಕಲ್ಲು ನಿಲ್ಲದಂತೆ ಮಾಡುವರು. ಏಕೆಂದರೆ, ದೇವರು ನಿನ್ನನ್ನು ಅರಸಿ ಬಂದ ಕಾಲವನ್ನು ನೀನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳದೆಹೋದೆ,” ಎಂದು ಅದರ ಸಲುವಾಗಿ ಕಣ್ಣೀರಿಟ್ಟರು.

ಲೂಕನು 19: 41–44

ನಾಯಕರು ‘ಈ ದಿನದಲ್ಲಿ’ ‘ದೇವರ ಬರೋಣದ ಸಮಯವನ್ನು ಗುರುತಿಸಬೇಕು’ ಎಂದು ಯೇಸು ಹೇಳಿದನು.

ಆತನು ಅರ್ಥೈಸಿದ್ದೇನು? ಅವರು ಕಳೆದುಕೊಂಡದ್ದೇನು?

ಅವರು 537 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ದಾನಿಯೇಲನು ಪ್ರವಾದಿಸಿದ ‘ಏಳರ’ ಒಗಟನ್ನು ತಮ್ಮ ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಏಳರ  ಈ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯು ಐದು ನೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ದಿನಕ್ಕೆ ರಾಜನ ಆಗಮನವನ್ನು ಮುಂತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

ದಾನಿಯೇಲನ ಏಳು ಆತನ ಬರೋಣದ ದಿನವನ್ನು ಮುಂತಿಳಿಸುತ್ತದೆ

ಜೆಕರ್ಯನ ಪ್ರವಾದನೆಗಳು (ಮರಣವನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ಕತ್ತೆಯ ಮೇಲೆ ಬರುವ ರಾಜನ ಬಗ್ಗೆ) ಮತ್ತು ದಾನಿಯೇಲನ ಪ್ರವಾದನೆಗಳನ್ನು  ಅದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅದೇ ನಗರದಲ್ಲಿ – ಯೆರುಸಲೇಮಿನಲ್ಲಿ, ಸಾವಿನ ಪವಿತ್ರ ನಗರದಲ್ಲಿ ಸಂಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ಖರ್ಜೂರ ಗರಿಗಳ ಭಾನುವಾರ ಶುಭವಾಗಿತ್ತು.

ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗೆ

ಬನಾರಸ್ ಎಂಬದು ಶುಭ ಸ್ಥಳವಾಗಿರುವದರಿಂದಾಗಿ ಸತ್ತವರ ತೀರ್ಥ ಯಾತ್ರಾ ಪವಿತ್ರ ನಗರವಾಗಿದೆ. ಯಾತ್ರಿಕರು ಮೇಲೆ ವಿವರಿಸಿದ ಭೈರವ ಕಥೆಯ ಅದೇ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ಮಾತ್ರ ಆಶೀರ್ವಾದಗಳು ಬರುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇದರ ಇನ್ನೊಂದು ಹೆಸರು ಕಾಶಿ, ಬೆಳಕಿನ ನಗರ ಎಂದಾಗಿದೆ.

ಯೇಸು ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ರಕ್ಷಕ ಯೆರುಸಲೇಮಿನಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ವಿರುದ್ಧ ಜಯಗಳಿಸಿದ ಕಾರಣ, ಅದು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರಬೇಕು. ಆತನ ಪ್ರಕಾರ, ಯೆರುಸಲೇಮಿನ ಹೊರಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಿರಿ.

ಏಕೆ?

ಯಾಕೆಂದರೆ ಆತನು ತನ್ನನ್ನು ‘ಲೋಕದ ಬೆಳಕು’ ಎಂದು ಸ್ವತಃ ಘೋಷಿಸಿಕೊಂಡನು, ಆತನ ಗೆಲುವು ಯೆರುಸಲೇಮಿನಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ – ನೀವು ಮತ್ತು ನಾನು ವಾಸಿಸುವಲ್ಲೆಲ್ಲಾ. ನಾವು ಯೇಸುವಿನ ಗೆಲುವಿನಿಂದ ಆಶೀರ್ವಾದ ಪಡೆಯಲು ಯಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಯೆರುಸಲೇಮಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನಾವು ಆ ವಾರದ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ ಆತನ ಸಾವಿನೊಂದಿಗಿನ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *