ಆಡಆಡಳಿತಗಾರನಂತೆ: ಯೇಸುಕ್ರಿಸ್ತನ ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂಬುದರ ಅರ್ಥವೇನು?ಳಿತಗಾರನಂತೆ: ಯೇಸುಕ್ರಿಸ್ತನ ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂಬುದರ ಅರ್ಥವೇನು?

ಯೇಸುವಿನ ಕೊನೆಯ ಹೆಸರು ಏನು ಎಂದು ನಾನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಜನರನ್ನು ಕೇಳುತ್ತೇನೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅವರು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ,

“ಅವರ ಕೊನೆಯ ಹೆಸರು‘ ಕ್ರಿಸ್ತ ’ಎಂದು ನಾನು ಊಹಿಸುತ್ತೇನೆ ಆದರೆ ಅದು ನನಗೆ ಖಚಿತವಿಲ್ಲ”.

ನಂತರ ನಾನು ಕೇಳುತ್ತೇನೆ,

“ಹಾಗಾದರೆ ಯೇಸು ಬಾಲಕನಾಗಿದ್ದಾಗ ಯೋಸೇಫ ಕ್ರಿಸ್ತ ಮತ್ತು ಮರಿಯಳು ಕ್ರಿಸ್ತ ಯೇಸುಕ್ರಿಸ್ತನನ್ನು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದಿದ್ದಾರೆಯೇ?”

ಹಾಗೆ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ‘ಕ್ರಿಸ್ತನು’ ಯೇಸುವಿನ ಕುಟುಂಬದ ಹೆಸರಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಹಾಗಾದರೆ, ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂದರೇನು? ಅದು ಎಲ್ಲಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ? ಅದರ ಅರ್ಥವೇನು? ಅನೇಕರಿಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ, ‘ಕ್ರಿಸ್ತನು’ ಎನ್ನುವುದು ‘ಆಡಳಿತಗಾರ’ ಅಥವಾ ‘ಆಡಳಿತ’ ಎಂದರ್ಥ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಮೊದಲು ಭಾರತವನ್ನು ಆಳಿದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತಗಾರರಂತೆ ಇದು ‘ಆಡಳಿತದ’ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಂತಲ್ಲ.

ಭಾಷಾಂತರ ವಿರುದ್ದ ಲಿಪ್ಯಂತರ

ನಾವು ಮೊದಲು ಕೆಲವು ಭಾಷಾಂತರ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅರ್ಥಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಧ್ವನಿಯಿಂದ ಭಾಷಾಂತರಿಸಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೆಸರುಗಳು ಮತ್ತು ಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳು. ಇದನ್ನು ಲಿಪ್ಯಂತರಣ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, “ಕುಂಭ ಮೇಳ” ಎಂಬುದು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪದವಾದ “ಕುಂಭ ಫೇರ್ನಿಂದ” ಲಿಪ್ಯಂತರವಾಗಿದೆ. मेला ಎಂದರೆ ‘ಜಾತ್ರೆ’ ಅಥವಾ ‘ಹಬ್ಬ’ ಆದರೂ ಇದನ್ನು ಕುಂಭ ಮೇಳಕ್ಕಿಂತ ಕುಂಭ ಮೇಳಕ್ಕೆ ಹೋಲುವ ಶಬ್ದದಿಂದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ಗೆ ತರಲಾಗುತ್ತದೆ. “ಆಡಳಿತ” ಎಂಬುದು ಹಿಂದಿ ಪದವಾದ “राज” ನಿಂದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ನ ಲಿಪ್ಯಂತರವಾಗಿದೆ. राज ಎಂದರೆ ‘ನಿಯಮ’ ಆದರೂ ಇದನ್ನು “ಬ್ರಿಟಿಷ್ ನಿಯಮ” ಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಿ “ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತ” ಕ್ಕೆ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆಯ ಮೂಲಕ ತರಲಾಯಿತು. ವೇದ ಪುಸ್ತಕ (ಸತ್ಯವೇದ) ದೊಂದಿಗೆ, ಯಾವ ಹೆಸರುಗಳು ಮತ್ತು ಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳನ್ನು ಭಾಷಾಂತರಿಸಬೇಕು (ಅರ್ಥದಿಂದ) ಮತ್ತು ಯಾವ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಲಿಪ್ಯಂತರಗೊಳಿಸಬೇಕು (ಶಬ್ದದಿಂದ) ಎಂದು ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ನಿರ್ಧರಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನಿಯಮವಿಲ್ಲ.

ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್   

ಕ್ರಿ.ಪೂ 250 ರಲ್ಲಿ ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳು (ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು) ಗ್ರೀಕ್ ಭಾಷೆಗೆ ಭಾಷಾಂತರಿಸಿದಾಗ ಸತ್ಯವೇದವನ್ನು ಮೊದಲು ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು – ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭಾಷೆಯಾಗಿತ್ತು. ಈ ಭಾಷಾಂತರವನ್ನು ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ (ಅಥವಾ ಎಲ್ಎಕ್ಸ್ಎಕ್ಸ್) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಬಹಳ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿಯಾಗಿತ್ತು. ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು ಗ್ರೀಕ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದ್ದರಿಂದ, ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ಅನೇಕ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ನಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ ನಲ್ಲಿನ ಅನುವಾದ ಮತ್ತು ಲಿಪ್ಯಂತರಣ

ಕೆಳಗಿನ ವಿವರಣ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಆಧುನಿಕ-ದಿನದ ಸತ್ಯವೇದಗಳ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ

 ಮೂಲ ಭಾಷೆಗಳಿಂದ ಆಧುನಿಕ ಸತ್ಯವೇದ ಭಾಷಾಂತರದ ಹರಿವು

ಮೂಲ ಇಬ್ರೀಯ ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು (ಕ್ರಿ.ಪೂ 1500 – 400 ರಿಂದ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ) ಚತುರ್ಭುಜ # 1 ರಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ ಕ್ರಿ.ಪೂ 250 ಇಬ್ರೀಯ –> ಗ್ರೀಕ್ ಭಾಷಾಂತರವಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಚತುರ್ಭುಜ # 1 ರಿಂದ # 2 ರವರೆಗೆ ಹೋಗುವ ಬಾಣವೆಂದು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು ಗ್ರೀಕ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ (ಕ್ರಿ.ಶ. 50-90), ಆದ್ದರಿಂದ # 2 ಹಳೆಯ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಕೆಳಗಿನ ಅರ್ಧಭಾಗದಲ್ಲಿ (# 3) ಸತ್ಯವೇದದ ಆಧುನಿಕ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು (ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳು) ಮೂಲ ಇಬ್ರೀಯ (1 -> 3) ದಿಂದ ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು ಗ್ರೀಕ್ನಿಂದ ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ (2 -> 3). ಈ ಹಿಂದೆ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ಹೆಸರುಗಳು ಮತ್ತು ಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಬೇಕು. ಲಿಪ್ಯಂತರಣ ಮತ್ತು ಭಾಷಾಂತರ ಎಂದು ಗುರುತು ಮಾಡಲಾದ ನೀಲಿ ಬಾಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದನ್ನು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ಎರಡೂ ವಿಧಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕ್ರಿಸ್ತನಉಗಮ

ಈಗ ಮೇಲಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಪದವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ.

ಸತ್ಯವೇದದಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಸ್ತನುಎಲ್ಲಿಂದ ಬರುತ್ತಾನೆ?

ಇಬ್ರೀಯ ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ‘מָשִׁיחַ’ (ಮಾಶಿಯಾಚ್) ಅಂದರೆ ರಾಜ ಅಥವಾ ಆಡಳಿತಗಾರನಂತಹ ‘ಅಭಿಷಿಕ್ತ ಅಥವಾ ಪವಿತ್ರ ವ್ಯಕ್ತಿ’. ಆ ಕಾಲದ ಇಬ್ರೀಯ ರಾಜರು ರಾಜರಾಗುವ ಮೊದಲು ಅಭಿಷೇಕಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು (ಸ೦ಪ್ರದಾಯಕವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಯಿಂದ ಉಜ್ಜುತ್ತಿದ್ದರು), ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಅಭಿಷಿಕ್ತರು ಅಥವಾ ಮಾಶಿಯಾಚ್  ಆಗಿದ್ದರು. ನಂತರ ಅವರು ಆಡಳಿತಗಾರರಾದರು, ಆದರೆ ಅವರ ಆಡಳಿತವು ದೇವರ ಕಾನೂನುಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಆತನ ಸ್ವರ್ಗೀಯ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ವಿಧೇಯರಾಗಿರಬೇಕು. ಆ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯಲ್ಲಿರುವ ಇಬ್ರೀಯ ರಾಜರು ಆಡಳಿತಗಾರರಂತೆ ಇದ್ದರು. ಆಡಳಿತಗಾರರು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಆಳಿದರು, ಆದರೆ ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ವಿಧೇಯರಾಗಿ ಅದರ ಕಾನೂನುಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿದ್ದರು.

ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯು ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ರಾಜನಾಗುವ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಾಶಿಯಾಚ್ (ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಉಪಪದ ‘ಅದೇ’) ಬರುವ ಬಗ್ಗೆ ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿದೆ. ಕ್ರಿ.ಪೂ 250 ರಲ್ಲಿ ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಅನುವಾದಿಸಿದಾಗ, ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ಗ್ರೀಕ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಇದೇ ಅರ್ಥವನ್ನು ಆರಿಸಿದ್ದಾರೆ, Χριστός (ಕ್ರಿಸ್ಟೋಸ್‌ನಂತೆ ಧ್ವನಿಸುತ್ತದೆ), ಕ್ರಿಯೊದಿಂದ ಆಧಾರಿತವಾಗಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ಸ೦ಪ್ರದಾಯಕವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಯಿಂದ ಉಜ್ಜುವುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಇಬ್ರೀಯ ‘ಮಾಶಿಯಾಚ್’ ಅನ್ನು ಗ್ರೀಕ್ ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ನಲ್ಲಿ Χριστός  ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ (ಧ್ವನಿಯಿಂದ ಲಿಪ್ಯಂತರಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ) ಅನುವಾದಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ಬರಹಗಾರರು ಕ್ರಿಸ್ಟೋಸ್ ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದ ‘ಮಾಶಿಯಾಚ್’ ಯೇಸುವೇ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು.  

ಯುರೋಪಿಯನ್ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ, ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಅರ್ಥವನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಪದಗಳಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ಗ್ರೀಕ್ ಪದವಾದ ‘ಕ್ರಿಸ್ಟೋಸ್’ ಅನ್ನು ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂದು ಲಿಪ್ಯಂತರಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂಬ ಪದವು ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಇಬ್ರೀಯ ಭಾಷೆಯಿಂದ ಗ್ರೀಕ್‌ಗೆ ಭಾಷಾಂತರಿಸಿದಾಗ,  ಮತ್ತು ನಂತರ ಗ್ರೀಕ್‌ನಿಂದ ಆಧುನಿಕ ಭಾಷೆಗಳಿಗೆ ಲಿಪ್ಯಂತರ  ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯನ್ನು ಇಬ್ರೀಯ ಭಾಷೆಯಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಆಧುನಿಕ ಭಾಷೆಗಳಿಗೆ ಭಾಷಾಂತರಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಭಾಷಾಂತರಕಾರರು ಮೂಲ ಇಬ್ರೀಯ ‘ಮಾಶಿಯಾಚ್’ ಬಗ್ಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವು ಸತ್ಯವೇದಗಳು ‘ಮಾಶಿಯಾಚ್’ ಅನ್ನು ‘ಮೆಸ್ಸೀಯ’ ನ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳಿಗೆ ಲಿಪ್ಯಂತರಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ, ಇತರರು ‘ಅಭಿಷಿಕ್ತರು’ ಎಂಬ ಅರ್ಥದಿಂದ ಭಾಷಾಂತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕ್ರಿಸ್ತನು ಎಂಬ ಕನ್ನಡ ಪದವನ್ನು ಅರೇಬಿಕ್‌ ಭಾಷೆಯಿಂದ ಲಿಪ್ಯಂತರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಮೂಲ ಇಬ್ರಿಯ ಭಾಷೆಯಿಂದ ಲಿಪ್ಯಂತರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ‘ಮೆಸ್ಸೀಯನು’ ಎಂಬ ಉಚ್ಚಾರಣೆ ಮೂಲ ಇಬ್ರಿಯ ಭಾಷೆಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪದ ‘ಕ್ರಿಸ್ತನಿಂದ’ ಲಿಪ್ಯಂತರಣಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ‘ಕ್ರೈಸ್ಟ್’ ಎಂದು ಧ್ವನಿಸುತ್ತದೆ. ಕ್ರಿಸ್ತನು ಎಂಬ ಕನ್ನಡ ಪದವನ್ನು ಕ್ರಿಸ್ಟೋಸ್‌ ಎಂಬ ಗ್ರೀಕ್ ಪದದಿಂದ ಲಿಪ್ಯಂತರಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಆದುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಕ್ರಿಸ್ತಾನೂ (krīsṭanu) ಎಂದು ಉಚ್ಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.  

ನಾವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಸಂಪರ್ಕವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಈ ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ಕ್ರಿಸ್ತ = ಮೆಸ್ಸೀಯ = ಅಭಿಷಿಕ್ತ ಮತ್ತು ಅದು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾದ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ.

1ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಸ್ತನು  ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದನು

ಈಗ ನಾವು ಸುವಾರ್ತೆಯಿಂದ ಕೆಲವು ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ಮಾಡೋಣ. ಕ್ರಿಸ್‌ಮಸ್ ಕಥೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವಾದ, ಜೋಯಿಸರು ಯಹೂದಿಗಳ ರಾಜನನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಬಂದಾಗ ಹೆರೋದ್ ರಾಜನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಕೆಳಗೆ ಇದೆ. ಗಮನಿಸಿ, ‘ಆದೇ’ ಕ್ರಿಸ್ತನ ಮುಂದಿದೆ, ಅದು ಯೇಸುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸದಿದ್ದರೂ ಸಹ.

  3 ಅರಸನಾದ ಹೆರೋದನು ಇವುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ ಅವನು ಯೆರೂಸ ಲೇಮಿನವರೆಲ್ಲರೊಂದಿಗೆ ಕಳವಳಪಟ್ಟನು.
4 ಇದಲ್ಲದೆ ಅವನು ಜನರ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಧಾನ ಯಾಜಕರನ್ನೂ ಶಾಸ್ತ್ರಿಗಳನ್ನೂ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿ ಕ್ರಿಸ್ತನು ಹುಟ್ಟತಕ್ಕದ್ದು ಎಲ್ಲಿ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ವಿಚಾರಿಸಿದನು.

ಮತ್ತಾಯ 2:3-4

ಹೆರೋದ್ ಮತ್ತು ಅವನ ಸಲಹೆಗಾರರ ​​ನಡುವೆ ‘ಅದೇ ಕ್ರಿಸ್ತನ’ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ನೋಡುತ್ತೀರಿ – ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಯೇಸುವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇದು ‘ಕ್ರಿಸ್ತನು’ ಹಳೆಯ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯಿಂದ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 1 ನೇ ಶತಮಾನದ ಜನರು (ಹೆರೋದ್ ಮತ್ತು ಅವನ ಸಲಹೆಗಾರರಂತೆ) ಗ್ರೀಕ್ ಸೆಪ್ಟುಜೆಂಟ್ನಿಂದ ಓದುತ್ತಾರೆ. ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಎಂಬುದು (ಮತ್ತು ಇದೇ) ಒಂದು ಆಡಳಿತಗಾರ ಅಥವಾ ರಾಜನನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಹೆಸರಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಹೆರೋದನು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ರಾಜನ ಸಾಧ್ಯತೆಯ ಬೆದರಿಕೆಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಅವನಿಗೆ ‘ತೊಂದರೆಯಾಯಿತು’. ‘ಕ್ರಿಸ್ತ’ ಕ್ರೈಸ್ತರ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನಾವು ತಳ್ಳಿಹಾಕಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಕ್ರೈಸ್ತರು ಇರುವ ಮೊದಲು ಈ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿತ್ತು.

ಕ್ರಿಸ್ತನ ಅಧಿಕಾರದ ವಿರೋಧಾಭಾಸ

ಯೇಸುವಿನ ಆರಂಭಿಕ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಆತನು ಬರುವ ಕ್ರಿಸ್ತನು ಎಂದು ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದನೆಂದು ಮನವರಿಕೆಯಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಇತರರು ಈ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು.

ಏಕೆ?

ಪ್ರೀತಿ ಅಥವಾ ಶಕ್ತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿಯಮದ ಬಗ್ಗೆ ವಿರೋಧಾಭಾಸದ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕಿರೀಟದಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಆಳುವ ಅಧಿಕಾರ ಆಡಳಿತಗಾರರಿಗೆ ಇತ್ತು. ಆದರೆ ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಳುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರು ಏಕೆಂದರೆ ಆಡಳಿತಗಾರರು ಮೊದಲು ಸೇನೆಯ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಬಲದಿಂದ ಬಾಹ್ಯ ಸಲ್ಲಿಕೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದರು. ಜನರು ಆಡಳಿತಗಾರರನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿಯಂತಹ ನಾಯಕರ ಮೂಲಕ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಆಡಳಿತಗಾರರನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು.

ಯೇಸು ಕ್ರಿಸ್ತನಂತೆ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅಧಿನತೆಯನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಪ್ರೀತಿ ಅಥವಾ ಭಕ್ತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಶಾಶ್ವತ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಬಂದರು, ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕಡೆ ಅಧಿಕಾರ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದ ನಡುವಿನ ವಿರೋಧಾಭಾಸವು ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಇಬ್ರೀಯ ಋಷಿಗಳು ಈ ವಿರೋಧಾಭಾಸವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿ ‘ಕ್ರಿಸ್ತನ’ ಬರುವಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇಬ್ರೀಯ ರಾಜನಾದ ದಾವೀದನಿಂದ ಕ್ರಿ.ಪೂ 1000 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಬರುವ ಇಬ್ರೀಯ ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ‘ಕ್ರಿಸ್ತನ’ ಮೊದಲ ನೋಟದಿಂದ ನಾವು ಅವರ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *